Daily Mirror
สร้างสรรค์มุมมอง
อย่างรอบด้าน
เห็นมิติที่กว้างกว่า
Daily Mirror
สร้างสรรค์มุมมอง
อย่างรอบด้าน
เห็นมิติที่กว้างกว่า
“ในใจของเรามีอยู่ 2 อย่าง ที่มันต่อสู้กันตลอดเวลาคือ ความดีและความเลวในตัวของเราเอง” ประโยคหนึ่งที่ ศิลปินมหัทธนา ปฐมสุข ได้พูดถึงแนวความคิดของผลงานจิตรกรรมของเขาในชุด “เทพพิทักษ์ธรรม (The Guardian)”
.
สนใจงานจิตรกรรมไทยร่วมสมัย มาตั้งแต่สมัยเรียนช่างศิลป์ “เนโอ” มหัทธนา ปฐมสุข มักสะท้อนอารมณ์ศิลป์ และไอเดียรอยหยักสมองด้วยผลงานแสดงถึงแนวความคิด จากธรรมชาติของโลก ซึ่งมีสองสิ่งควบคู่กันอยู่เสมอ เช่น มีมืดย่อมมีสว่าง มีกลางวันย่อมมีกลางคืน มีน้ำขึ้นย่อมมีน้ำลง มีความอุดมสมบรูณ์ย่อมมีความแห้งแล้ง มีผู้หญิงก็ย่อมมีผู้ชาย ภายในจิตใจของมนุษย์ก็เฉกเช่นกัน มี 2 สิ่งประกอบกันอยู่ นั่นคือ ความดีและความเลย
.
เอวัง! ด้วยประการฉะนี้ จิตใจ และความมุ่งมั่นของศิลปิน มหัทธนา ปฐมสุข จึงเฝ้าฝึกฝนพัฒนาฝีมืองานจิตรกรรมไทยร่วมสมัย ทุกวันแล้ววันเล่า บ้างครั้งฝึกคัดลอกภาพงานจิตรกรรมไทยหลากหลาย หรือเพียรพยายามศึกษาผลงานชั้นบรมครูในอดีย จากศิลปจิตรกรรม ณ พระที่นั่งพุทไธสวรรย์ วัดสุวรรณาราม บางกอกน้อย เพื่อนำมาสู่ผลงานจิตรกรรมไทยร่วมสมัยที่เป็นอัตลักษณ์ของตนเอง
.
“จุดสำคัญคือต้องหมั่นฝึกฝนทำงาน ทำทุกวัน ทำให้เหมือนกินข้าว ไม่มีใครที่ทำงานศิลปะทุกวันแล้วไม่เก่งส่วนมากที่ไม่เก่งเพราะเราไม่ตั้งใจจริง คุณจะทำแค่ในวิชาเรียนมันไม่พอ ถ้ารักงานศิลปะคุณต้องทำได้ทุกวัน ความเก่งมันต้องได้จากความวิริยะอุตสาหะ”
.
ถึงกระนั้น มหัทธนา ปฐมสุข ก็ใช่ว่าจะเป็นศิลปิน โลกส่วนตัวสูง ผู้สนใจติดต่อ หรือ อยากติดตามผลงานจิตรกรรมร่วมสมัยของศิลปินได้ที่เฟซบุ๊ค มหัทธนา ปฐมสุข
.
“ปลาที่ว่ายทวนกระแสน้ำคือ ปลาที่ยังมีชีวิตอยู่ สู้ต่อไป อย่าท้อถอย” ศิลปินมหัทธนา ปฐมสุข กล่าวทิ้งท้าย