หม่อมน้อย-สินจัย-ปีเตอร์ นำทีมดารานักแสดงศิลปิน เข้ารับรางวัล พระพิฆเนศวร ครั้งที่ 6

สิงหาคม 9, 2018 | คอมเม้น 0

สมัชชานักจัดรายการข่าววิทยุโทรทัศน์หนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย  (สว.นท)  นำโดย ดร.อำนาจ หมัดสดาย ประธาน สว.นท. และ ดร.ทวีศักดิ์ เผ่าบัณฑูร รองประธานฯ จัดงาน ประกาศผลรางวัลวิทยุโทรทัศน์แห่งชาติ  รางวัล “พิฆเนศวร” ครั้งที่ ๖ ประจำปี ๒๕๖๐
.
โดยสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ประทานพระลัญจกร ญสส. ประดิษฐานไว้ประจำโล่รางวัล พิฆเนศวรรางวัลวิทยุโทรทัศน์แห่งชาติ เพื่อเป็นสิริมงคลและเกียรติประวัติสืบไป
.
สว.นท. ขอร่วมเป็นแนวทางหนึ่งที่จะสร้างมาตรฐานและความเชื่อถือให้เกิดขึ้นต่อคุณภาพของวิทยุโทรทัศน์และในสายตานานาประเทศ
.
ทั้งนี้เพื่อเป็นการกระตุ้นบุคลากรผู้ผลิตสื่อรายการ  สถานีวิทยุโทรทัศน์ต่าง ๆ และผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องสนับสนุนในการผลิตสื่อรายการวิทยุโทรทัศน์
.
รวมทั้งนักศึกษาในสถาบันที่มีการสอนด้านวิทยุโทรทัศน์เกิดขวัญกำลังใจ ได้รับการยกย่องชมเชย สนับสนุนที่จะสร้างสรรค์ผลงานใหม่ๆ และปฏิบัติหน้าที่เป็นแบบอย่างที่ดีที่จะเกิดการแข่งขันสร้างผลงานที่มีคุณภาพมาตรฐาน และสร้างสรรค์มีคุณค่าทางศิลปะบันเทิงตรงตามความต้องการและโอกาสของวงการวิทยุโทรทัศน์ไทย
.
โดยได้รับเกียรติจาก พลเอกเสริมศักดิ์ วิเศษไชยศรี ที่ปรึกษาสมัชชานักจัดรายการวิทยุโทรทัศน์หนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย เป็นประธานในพิธีและผู้มอบรางวัล โดยมีผู้ทรงคุณวุฒิและบุคคลในวงการบันเทิงเข้ารับรางวัลต่างๆ ดังนี้
.
รางวัลกิตติมศักดิ์ ได้แก่ ม.ล.สราลี กิติยากร รางวัลกิตติมศักดิ์ สาขา รางวัลผู้ส่งเสริมศาสนาดีเด่น ได้แก่ อาจารย์ศุภณัฏฐ์ อัฏฐวัฒน์ ประธานกรรมการมูลนิธิแสงธรรม ในพระสังฆราชูปถัมภ์
.
ด้าน หม่อมน้อย-ม.ล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล นำทีมนักแสดงจากภาพยนตร์ซีรีส์เรื่อง ศรีอโยธยา ทางช่องทรูวิชั่น, ทรูฟอร์ยู และทรูไอดี คว้า 6 รางวัล อาทิ รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ซีรี่ส์ยอดเยี่ยมแห่งปี
.
ด้านรางวัลสาขานักแสดงนำชาย-หญิงกิตติมศักดิ์ภาพยนตร์ซีรีส์อิงประวัติศาสตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ สินจัย เปล่งพานิช และ นพชัย ชัยนาม ส่วนรางวัลนักแสดงนำชาย-หญิงภาพยนตร์ซีรี่ส์อิงประวัติศาสตร์แห่งปี ได้แก่ อนันดา เอเวอร์ริ่งแฮม และ แพนเค้ก-เขมนิจ จามิกรณ์
.
ตบท้ายด้วยรางวัลภาพยนตร์ซีรี่ส์อิงประวัติศาสตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ ภาพยนตร์ซีรี่ส์เรื่อง ศรีอโยธยา ทางช่องทรูวิชั่น, ทรูฟอร์ยู และทรูไอดี
.
ส่วนละครบู๊แอ็คชั่นฟอร์มดีอย่าง “เล็บครุฑ” ค่ายไนน์บีเวอร์ฟิล์ม ทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 กวาดไปถึง 6 รางวัล ได้แก่ นักแสดงนำชาย-หญิงยอดเยี่ยม ซี-ศิวัฒน์ และ ยุ้ย จีรนันท์
.
รางวัลผู้กำกับคิวบู๊ยอดเยี่ยม ตกเป็นของสมใจ จันทร์มูลตรี รางวัลนักแสดงเจ้าบทบาทแห่งปี ได้แก่ สหัสชัย ชุมรุม และนักแสดงแอ็คชั่นยอดเยี่ยมแห่งปีชายและหญิง ได้แก่ นพฤทธิ์ ศรีบุตร และ เกศริน เอกธวัชกุล
.
สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 ยังกวาดไปอีก 6 รางวัลได้แก่ รางวัลพิธีกรชายยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ วราวุธ เจนธนากุล จากรายการ ตกสิบหยิบล้าน รางวัลพิธีกรหญิงยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ เปรมสุดา สันติวัฒนา จากรายการ ฝนฟ้าอากาศ
.
รางวัลผู้รายงานข่าวดีเด่น ได้แก่ ศรีสุภางค์ ธรรมวุธ จากรายการ ประเด็นเด็ดเจ็ดสี รางวัลนักแสดงนำชาย-หญิงพื้นบ้านดีเด่นแห่งปี ได้แก่ ข้าวตู-พลพจน์ พูลนิล และ กุ๊กกิ๊ก-กชกร ส่งแสงเติม นักแสดงจากละครพื้นบ้านเรื่อง “เทพสามฤดู” ตบท้ายด้วยรางวัลนักแสดงเยาวชนดีเด่น ได้แก่ ได้แก่ น้องอินเตอร์-รุ่งรดา รุ่งลิขิตเจริญ นักแสดงจากละครเรื่อง “เพชรร้อยรัก” ค่ายดีด้าวิดีโอโปรดักชั่น
.
ด้านละครอิงประวัติศาสตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ ละคร หนึ่งด้าวฟ้าเดียว ผลิตโดยบริษัท ทีวีซีน แอนด์ พิคเจอร์ส จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 รางวัลสาขาผู้กำกับละครอิงประวัติศาสตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ กิตติศักดิ์ ชีวาสัจจาสกุล จากละครเรื่อง หนึ่งด้าวฟ้าเดียว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
.
รางวัลนักแสดงนำชายละครอิงประวัติศาสตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ จิรายุ ตั้งศรีสุข จากละครเรื่อง หนึ่งด้าวฟ้าเดียว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3  รางวัลนักแสดงสมทบชายละครอิงประวัติศาสตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี  ได้แก่ อธิชาติ ชุมนานนท์ จากละครเรื่อง หนึ่งด้าวฟ้าเดียว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
.
รางวัลนักแสดงสมทบหญิงละครอิงประวัติศาสตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ ณัฐริกา ธรรมปรีดานันท์ จากละครเรื่อง หนึ่งด้าวฟ้าเดียว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 และรางวัลนักแสดงสมทบชายละครอิงประวัติศาสตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ ภาสกร บุญวรเมธี
.
สำหรับละครฟีเวอร์แห่งชาติอย่าง “บุพเพสันนิวาส”  ค่ายบรอดคาซท์ฯ  ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3  กวาดไป 5 รางวัล ได้แก่รางวัลละครดีเด่นแห่งปี, รางวัลผู้กำกับละครดีเด่นแห่งปี ได้แก่ ภวัต พนังคศิริ รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยมแห่งปี  เขียนโดย ศัลยา สุขะนิวัตติ์ และรางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ วิมลพันธ์ ชาลีจังหาญ
.
ด้านรางวัลศิลปินดีเด่นชายยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ สิงโต นำโชค สังกัดค่าย What The Duck รางวัลศิลปินกลุ่มสร้างสรรค์ดีเด่นได้แก่ วง ZEROHERO รางวัลศิลปินดาวรุ่งดีเด่น ได้แก่ กฤษ บุญยะเลี้ยง ลูกทุ่ง EDM POP เพลง ขอวาร์ป
.
รางวัลแฟชั่นดีไซเนอร์ผู้สร้างชื่อเสียงให้กับประเทศไทยดีเด่น ได้แก่ ศรุดา นิ่มพิทักษ์พงศ์ แฟชั่นดีไซเนอร์เจ้าของแบรนด์ คูนิต้า รางวัลผู้กำกับละครสร้างสรรค์ดีเด่น ได้แก่ เพ็ญจันทร์ วงศ์สมเพ็ชร ผู้กำกับละครเทิดพระเกียรติเรื่อง ฝายน้ำใจ ทางททบ.5
.
รางวัลสถานีวิทยุโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี รางวัลรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ รายการ ทุบโต๊ะข่าว ทางสถานีทัศน์อัมรินทร์ทีวี รางวัลสถานีวิทยุกระจายเสียงสร้างสรรค์ส่งเสริมมวลชนและสังคมดีเด่น ได้แก่ สถานีวิทยุพิทักษ์สันติราษฎร์ 91 มฮ. สวพ.FM91
.
รางวัลผู้ส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ ดร.วโรดม ศิริสุข แห่งบ้านไอพีเอ็ม รางวัลนักธุรกิจดีเด่น ได้แก่ สุพิชญา ไพฑูลย์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท เพชรวดีคอนกรีต จำกัด และผู้จัดละครเรื่อง “ดาวย้อมแสง” ทางช่องไอพีเอ็ม รางวัลรายการส่งเสริมอาชีพและการพัฒนาดีเด่น ได้แก่ รายการปากท้องต้องรู้ ทางช่อง 8 Channel
.
และ รายการ คุยเรื่องกิน กินแล้วคุย ทางช่อง 5HD1 โดยผู้จัดฯ รัชนก เหมพลชม รายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ ทีมรังสิมันต์ รายการ “เล่าขานตำนานวีรชน”
.
โดยสถานีวิทยุกระจายเสียงกองทัพบก รายการส่งเสริมการท่องเที่ยวดีเด่น ได้แก่ รายการ เที่ยวละไมไทยแลนด์เวิล์ด ทางช่อง 3 รายการส่งเสริมสุขภาพและชีวิตดีเด่น ได้แก่ รายการHOTLINE สายสุขภาพ ทางช่อง NATION
.
รางวัลผู้เป็นแบบอย่างเยาวชนดีเด่น ได้แก่ ปิยาภัสร์ คุ้มสุวรรณ์ นักแสดงจากละครเทิดพระเกียรติเรื่อง พระมหาชนก สถานีโทรทัศน์ดาวเทียมไอพีเอ็ม รางวัลเน็ตเวิร์คดีเด่น ได้แก่ เว็บไซต์ sanook.com 
.
รางวัลสื่อสารมวลชนดีเด่น ได้แก่จุมพล โพธิสุวรรณ รองบ.ก.บ.ห. สำนักข่าวบางกอกทูเดย์ และนิตยสาร Bangkok Wealth & Biz รางวัลศิลปินนักแสดงตัวอย่าง ได้แก่ วิธวินท์ เหรียญเจริญสุข นักแสดงจาก ซีรีย์ เป็ดไอดอล / รักชั้นนัย / 21 dasy / โฆษณา สสส.
.
รางวัลศิลปินตลกดีเด่น ได้แก่ แสงดาว ทรงแสง (จอย ชวนชื่น)  เป็นต้น โดยมีพิธีมอบรางวัล ณ ศูนย์ประชุมวิจัยจุฬาภรณ์ หลักสี่ ถนนวิภาวดี กรุงเทพฯ

Facebook Comments